ผู้เขียน หัวข้อ: เที่ยววัดหลงซาน วัดดัง ไต้หวัน ขอพรความรักกับ เฒ่าจันทรา  (อ่าน 29 ครั้ง)

siritidaphon

• Full Member
  • เว็บลงโฆษณาฟรี ประกาศขายสินค้าออนไลน์ ซื้อขายแลกเปลี่ยน
เที่ยววัดหลงซาน วัดดัง ไต้หวัน ขอพรความรักกับ เฒ่าจันทรา

ชวนสายมูไป เที่ยวไต้หวัน ไหว้ขอพรที่ วัดหลงซาน (Lungshan Temple) วัดดัง ไทเป ที่มีชื่อเสียงในเรื่องของความศักดิ์สิทธิ์ โดยเฉพาะ การขอพรเรื่องความรักกับ เทพเยว่เหล่า หรือ เฒ่าจันทรา เทพเจ้าผู้ผูกด้ายแดงให้สมหวังเรื่องคู่ครอง นอกจากนี้ยังเป็นที่ประดิษฐานเทพเจ้าองค์อื่นๆ อีกมากมายค่ะ เที่ยวไทเป รอบนี้ต้องไปเสริมดวงให้ปัง

ประวัติ วัดหลงซาน

วัดหลงซาน (Lungshan Temple 艋舺龍山寺) หนึ่งในวัดเก่าแก่และมีชื่อเสียงมากที่สุดใน ไต้หวัน ตั้งอยู่ในเขตว่านหัว (Wanhua District) ไทเป (Taipei City) สร้างขึ้นเมื่อปี ค.ศ. 1740 เพื่อเป็นสถานที่สักการะบูชาสิ่งศักดิ์สิทธิ์ของชาวจีนฮกเกี้ยนที่มาตั้งถิ่นฐานกันที่นี่ตั้งแต่สมัยศตวรรษที่ 18

วัดหลงซานผ่านวิกฤตภัยพิบัติธรรมชาติและภัยสงครามมาหลายต่อหลายครั้ง ซึ่งครั้งหนักที่สุดก็คือในยุคสงครามโลกครั้งที่ 2 เมื่อปี ค.ศ. 1945 แต่ในขณะที่ตัววัดถูกทำลายอย่างหนัก องค์เจ้าแม่กวนอิมกลับสามารถรอดพ้นจากภัยสงครามมาได้อย่างน่าอัศจรรย์ค่ะ หลังจากนั้นก็ได้รับการบูรณะซ่อมแซมจากกลุ่มคนที่ศรัทธา ทำให้วัดหลงซานยังคงความงดงาม และมีชื่อเสียงในฐานะสถานที่ศักดิ์สิทธิ์คู่เมืองไทเปมาอย่างยาวนาน

ไฮไลท์ วัดหลงซาน

วัดหลงซานนั้นมีชื่อเสียงในเรื่องการมากราบไหว้ขอพรเป็นอย่างมาก เพราะเป็นที่ประดิษฐานองค์พระพุทธรูป ตลอดไปจนถึงสิ่งศักดิ์สิทธิ์ต่างๆ เช่น องค์เจ้าแม่กวนอิม เจ้าแม่ทับทิม เทพเจ้ากวนอู เป็นต้น แต่ที่โดดเด่นที่สุดก็คือ การมาขอพรเรื่องความรักกับ เทพเยว่เหล่า หรือ เฒ่าจันทรา เทพเจ้าผู้ผูกด้ายแดงให้ผู้คนได้่สมหวังเรื่องคู่ครองค่ะ ใครที่อยากสละโสดก็มักจะนิยมมาขอพรท่านกันที่นี่ แต่ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับความเชื่อของแต่ละคนด้วยนะคะ

นอกจากนี้ วัดหลงซานยังมีรูปแบบสถาปัตยกรรมที่วิจิตรงดงาม เสาแต่ละต้นแกะสลักด้วยลวดลายมังกร ส่วนจุดอื่นๆ ก็ประดับตกแต่งด้วยลวดลายไม้แกะสลักอย่างประณีต อีกทั้งยังเป็นที่เก็บรักษาบทกลอนโบราณ และบทเพลงเก่าแก่ของจีน ทำให้ที่นี่เปรียบเสมือนมรดกวัฒนธรรมที่ควรค่าแก่การอนุรักษ์เป็นอย่างยิ่งค่ะ

การเดินทางไป วัดหลงซาน

สามารถเดินทางด้วยการนั่งรถไฟใต้ดิน MRT สายสีน้ำเงิน ไปลงที่ สถานีวัดหลงซาน (Longshan Temple Station) ทางออก 1 จากนั้นให้เดินต่อไปอีกประมาณ 200 เมตรก็จะถึงวัดหลงซานค่ะ

ที่อยู่ : No. 211, Guangzhou St, Wanhua District, Taipei City, Taiwan 10853
    เปิดให้เข้าชม : 06.00-21.45 น.
    โทร : +886 2 2302 5162